સગર્ભા બહેનોને મળશે રૂપિયા 6000 સહાય,પ્રધાનમંત્રી માતૃ વંદના યોજના ની કરાઈ શરૂઆત

પ્રધાનમંત્રી માતૃ વંદના યોજના- PMMVY એ ભારત સરકાર દ્વારા ઓફર કરવામાં આવતો માતૃત્વ લાભ કાર્યક્રમ છે, જેના હેઠળ રૂ.નું રોકડ પ્રોત્સાહન આપવામાં આવે છે. 5,000 સગર્ભા સ્ત્રીઓ અને સ્તનપાન કરાવતી માતાઓને આપવામાં આવે છે. કુટુંબના પ્રથમ જીવતા બાળક માટે ચોક્કસ માતા અને બાળ સ્વાસ્થ્યની શરતોને પરિપૂર્ણ કરવા માટે પ્રોત્સાહન આપવામાં આવે છે!

પ્રધાનમંત્રી માતૃ વંદના યોજના ગુજરાત

ભારત દેશમાં મહિલાઓને જરૂર જેટલો પૌષ્ટિક આહાર મળતો નથી. માતા પોતે જ ભૂખમરાથી પીડિત હોય તો, નબળા શરીરવાળા બાળકને જન્મ આપે છે. અપૂરતા પોષણવાળી સગર્ભા મહિલાઓના ગર્ભમાં વિકસતા શિશુને જરૂરી પોષણ માતા તરફથી મળતું નથી. એના પરિણામે બાળકના શારીરિક વિકાસમાં થઈ શકતો નથી અને ભવિષ્યમાં સુધારી ન શકાય તેવી ખામીઓ રહે છે. અને તેથી કરીને જન્મ સમયે પણ બાળકનું વજન ઓછું રહે છે. ગરીબી અને કુટુંબની આર્થિક અવદશાને કારણે ઘણી મહિલાઓને પ્રસુતિના સમય સુધી કામ કરવું પડે છે.બાળકના પોષણ માટે જરૂરી માત્રામાં ધાવણ બનતું નથી. એટલે પોતે તથા બાળક બંનેમાં ખૂબ નબળાઈ આવી જાય છે. આના ઉપાય તરીકે ગર્ભવતી મહિલાઓને તેમજ નવજાત શિશુઓના સ્વાસ્થ્યની ચિંતા કરીને, વર્ષ 2013 ના રાષ્ટ્રીય ખાદ્ય સલામતી ધારા અન્વયે ભારત સરકારે પ્રધાનમંત્રી માતૃ વંદના યોજના શરુ કરી છે, જેનો અમલ દેશના તમામ જિલ્લાઓમાં કરવામાં આવશે.

પ્રધાનમંત્રી માતૃ વંદના યોજના ગુજરાત માહિતી

કેન્દ્ર સરકારના મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રાલય દ્વારા વર્ષ 2017માં દેશભરની મહિલાઓને તેમના બાળકના જન્મ સમયે આર્થિક મદદ પૂરી પાડવા માટે પ્રધાનમંત્રી માતૃ વંદના યોજના શરૂ કરવામાં આવી હતી. આ યોજના હેઠળ દરેક લાભાર્થી માતાને રૂ.પાંચ હજારની સહાય રકમ આપવામાં આવે છે. ભારત સરકારના મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રાલયના ડેટા અનુસાર, છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં આ યોજના હેઠળ દેશભરમાં 1.28 કરોડથી વધુ લાભાર્થીઓ જોડાયા છે અને અત્યાર સુધીમાં DBT દ્વારા સીધા બેંક ખાતામાં રૂપિયા 5280 કરોડ જમા કરાવી દેવાયા છે. આ યોજનાનો લાભ સમગ્ર દેશમાં APL અને BPL બંને કાર્ડ ધારક મહિલાઓ મેળવી શકે છે.

પ્રધાનમંત્રી માતૃ વંદના યોજના લાભ

રોકડ પ્રોત્સાહનોના સંદર્ભમાં વેતનની ખોટ માટે વળતર પૂરું પાડવું જેથી મહિલા પ્રથમ જીવિત બાળકની ડિલિવરી પહેલાં અને પછી પૂરતો આરામ કરી શકે. તે આંશિક વળતર છે જે કુલ રૂ.ની રકમ પ્રદાન કરવાની યોજનાનો એક ભાગ છે. મહિલાને સરેરાશ 6,000. બાકીનું રોકડ પ્રોત્સાહન (રૂ. 1,000) સંસ્થાકીય ડિલિવરી પછી જનની સુરક્ષા યોજના (JSY) હેઠળ પ્રદાન કરવામાં આવે છે.

લાભ લેવા માટે જરૂરી ડોક્યુમેન્ટ

  • રાશન કાર્ડ
  • બાળકના જન્મનું પ્રમાણ પત્ર
  • માતા-પિતા બંનેનો આધાર કાર્ડ
  • બેન્ક ખાતાની પાસબુક
  • માતા-પિતા બંનેનું ઓળખ પત્ર
  • યોગ્ય રીતે ભરેલ અરજી ફોર્મ 1A
  • MCP કાર્ડની નકલ
  • ઓળખના પુરાવાની નકલ
  • બેંક/પોસ્ટ ઓફિસ એકાઉન્ટ પાસબુકની નકલ

અરજી કેવી રીતે કરવી

સામાન્યરીતે આશા વર્કરો અરજીઓ ભરવાનું કામ કરે છે. લાભાર્થીના જરૂરી દસ્તાવેજો સબમિટ કરીને ફોર્મ ભરવાની પ્રક્રિયા પૂર્ણ કર્યા પછી, આશા કાર્યકર https://pmmvy-cas.nic.inવેબસાઇટ દ્વારા આગળની પ્રક્રિયાકરવામાં આવે છે.

Leave a Comment

Join Our Whatsapp Group