બિપોરજોય વાવાઝોડાથી અસરગ્રસ્ત થયેલ જિલ્લાઓમાં કેશડોલ્સની સહાય

ગુજરાત સરકારે તાજેતરમાં સાયક્લોન બિપોરજોયથી પ્રભાવિત જિલ્લાઓ માટે નાણાકીય સહાયની ઓફર કરીને તેનો ટેકો જાહેર કર્યો છે. આ સહાયના ભાગરૂપે, રૂ. સુધીનું દૈનિક રોકડ ભથ્થું. 100/- પ્રતિ દિવસ વ્યક્તિઓને આપવામાં આવશે, જ્યારે બાળકોને રૂ. 60/- પ્રતિ દિવસ. ચક્રવાતને કારણે વિસ્થાપિત થયેલા લોકોને આ નાણાકીય સહાય પાંચ દિવસના સમયગાળા માટે આપવામાં આવશે.

BIPORJOY ચક્રવાતથી પ્રભાવિત વિસ્તારોમાં રહેવાસીઓની સુરક્ષા સુનિશ્ચિત કરવા માટે ગુજરાત સરકારે પગલાં લીધાં છે. સાવચેતીના પગલા તરીકે, સરકારે આ લોકોને સુરક્ષિત સ્થળોએ ખસેડવાની વ્યવસ્થા કરી છે.

બિપોરજોય વાવાઝોડાથી અસરગ્રસ્ત થયેલ જિલ્લાઓમાં કેશડોલ્સની સહાય

કેશડોલ્સની સહાય

Name Of Scheme BIPORJOY Cash Dolls Assistance 2023
Name of article Cash Dolls (Sahay)
Per Person Assistance 100/- [Maximum 500/-]
Per Child Assistance 60/- [Maximum 300/-]

 

ગુજરાત સરકારે ચક્રવાત બિપોરજોયથી પ્રભાવિત નાગરિકોને તાત્કાલિક સહાય પૂરી પાડવાનો નિર્ણય લીધો છે. સહાય રોકડ સ્વરૂપે પૂરી પાડવામાં આવશે, અને સહાય કોને મળશે અને કયા જિલ્લાઓને આવરી લેવાશે તેની વિગતવાર માહિતી ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવશે. ચક્રવાતથી પ્રભાવિત લોકો ગંભીર પરિસ્થિતિમાં છે અને તેમને તાત્કાલિક સહાયની જરૂર છે, અને સરકારે થોડી રાહત આપવા માટે આ પગલું ભર્યું છે.

મહેસૂલ વિભાગના ઠરાવ નંબર 1 એ કુદરતી આફતોથી પ્રભાવિત વ્યક્તિઓને દૈનિક રોકડ સહાય, કેશડોલ્સ તરીકે પણ ઓળખાય છે, તેની જોગવાઈ સંબંધિત માર્ગદર્શિકાનો સમૂહ સ્થાપિત કર્યો છે. ઠરાવ-2 ની રજૂઆત બાદ, એવું નક્કી કરવામાં આવ્યું છે કે રાજ્ય આપત્તિ પ્રતિભાવ ભંડોળ (SDRF) અથવા રાષ્ટ્રીય આપત્તિ પ્રતિભાવ ભંડોળ (NDRF) દ્વારા પૂરી પાડવામાં આવતી તમામ સહાય અસરગ્રસ્ત લાભાર્થીઓને ડાયરેક્ટ બેનિફિટ ટ્રાન્સફર (DBT) અથવા જાહેર જનતા દ્વારા વિતરિત કરવી જોઈએ. ફંડ મેનેજમેન્ટ સિસ્ટમ (PFMS) સીધા તેમના બેંક ખાતામાં. જો કે, પ્રવર્તમાન સંજોગોને કારણે, અસરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં બેંકિંગ વ્યવહારો કરવા એક પડકારરૂપ કાર્ય બની ગયું છે.

શું છે કેશડોલ્સ સહાય?

કુદરતી આપત્તિઓના કારણે અસરગ્રસ્તોને નાગરિકોને દૈનિક રોકડમાં સહાય આપવામાં આવે છે. તેને કેશડોલ્સ સહાય કહેવાય છે. વહિવટીતંત્ર દ્વારા BIPORJOY વાવાઝોડાથી અસરગ્રસ્ત વિસ્તારના સ્ટેશને અગમચેતીના ભાગરૂપે સુરક્ષિત જગ્યાએ સ્થળાંતર કરવામાં આવેલ છે.

વહિવટીતંત્ર દ્વારા આવા સ્થળાંતર પામેલ અસરગ્રસ્ત વિસ્તારના વ્યક્તિઓને રોજબરોજની જીવન જરૂરિયાતની ચીજવસ્તુઓ મેળવવા માટેની મુશ્કેલી નિવારવા રોકડ રકમની સહાય ચૂકવવાની જરૂરિયાત ઉદ્દભવતા મહેસૂલ વિભાગના તા.૧૮/૦૩/૨૦૨૧ ના સંદર્ભથી ઠરાવ્યા મુજબની સહાય ચૂકવવાની થાય છે.

ક્યાં-ક્યાં જિલ્લાઓમાં સહાય મળશે?

બિપોરજોય વાવાઝોડામાં અસરગ્રસ્ત પામેલા જિલ્લાઓમાં આ સહાય મળશે. જેની યાદી નીચે મુજબ છે.

 • અમદાવાદ
 • અમરેલી
 • આણંદ
 • ભરૂચ
 • ભાવનગર
 • દેવભૂમિ દ્વારકા
 • ગીર સોમનાથ
 • જામનગર
 • જુનાગઢ
 • કચ્છ
 • રાજકોટ
 • મોરબી
 • નવસારી
 • પોરબંદર
 • સુરત
 • વલસાડ
 • બોટાદ
 • ખેડા
 • સુરેન્દ્રનગર
 • ગાંધીનગર
 • પાટણ
 • મહેસાણા

આ સંજોગોમાં અસરગ્રસ્ત ઇસમોના ખાતામાં કેશડોલની રકમ જમા કરવી અને ઉપાડવી ખૂબ જ મુશ્કેલ બની જાય છે. આમ, અસરગ્રસ્ત નાગરિકોને તાત્કાલિક રાહત આપવા માટે રોકડ સહાયનો મુદ્દો વિચારણા હેઠળ હતો. તેથી, BIPORJOY ચક્રવાતથી અસરગ્રસ્ત જિલ્લાઓમાં બાબતને ધ્યાનમાં લઈને, સરકાર નીચે મુજબ નિર્ણય કરે છે.

Important Link

સત્તાવાર નોટિફિકેશન અહીં ક્લિક કરો
વધુ માહિતી માટે અહીં ક્લિક કરો

Leave a Comment

Join Our Whatsapp Group