જો તમે ધોરણ 12 મુ પાસ છો તો તમારા માટે પણ છે બેસ્ટ ઓપ્શન

12મું ધોરણ પૂરું કર્યા પછી, સરકારમાં કેટલીક નોકરીઓ છે જેના માટે તમે અરજી કરી શકો છો. તમે કઈ કારકિર્દી પસંદ કરી શકો છો તેના વિશે અમે તમને કેટલાક વિચારો આપવા માંગીએ છીએ. તમને શું ગમે છે તે વિશે વિચારવું અને તમને અનુકૂળ હોય તેવી કારકિર્દી પસંદ કરવી મહત્વપૂર્ણ છે. ભારતીય સશસ્ત્ર દળો, જેમાં આર્મી, નેવી અને એરફોર્સનો સમાવેશ થાય છે, તે આપણા દેશને સુરક્ષિત અને શાંતિપૂર્ણ રાખવા માટે જવાબદાર છે. દરેક શાખાની પોતાની જુદી જુદી નોકરીઓ અને જવાબદારીઓ હોય છે.

ભારતીય સેના-સરકારમાં એવી નોકરીઓ છે જે તમે માત્ર 12મું ધોરણ પૂરું કર્યું હોય તો પણ મેળવી શકો છો. આમાંથી એક ભારતીય સેના માટે કામ કરી રહ્યું છે, જે સૈનિકોનું એક મોટું જૂથ છે જેનું કામ દેશને જોખમથી બચાવવાનું છે. તેમની પાસે પાયદળ અને એન્જિનિયર્સ જેવી વિવિધ પ્રકારની નોકરીઓ છે. જો તમે તેમના માટે કામ કરવા માંગો છો, તો તમારે લેખિત કસોટી અને શારીરિક ફિટનેસ ટેસ્ટ જેવી કેટલીક કસોટીઓ પાસ કરવી પડશે.

ભારતીય નવસેના-ભારતીય નૌકાદળ એ લોકોના એક વિશેષ જૂથ જેવું છે જે પાણીમાં ભારતની સરહદોનું રક્ષણ કરે છે અને ખાતરી કરે છે કે બધું જ શાંતિપૂર્ણ અને સલામત રહે. તેમની પાસે આદેશો તરીકે ઓળખાતા વિવિધ જૂથો છે જે તેમને તેમનું કાર્ય કરવામાં મદદ કરે છે. ભારતીય નૌકાદળનો હિસ્સો બનવા માટે, લોકોએ ટેસ્ટ અને ઇન્ટરવ્યુમાં સારું પ્રદર્શન કરવું પડશે જેથી તેઓ યોગ્ય અને સ્વસ્થ છે.

ભારતીય વિમાન – ભારતીય વાયુસેના એ લોકોનું એક જૂથ છે જે આકાશમાં દુશ્મનોથી ભારતનું રક્ષણ કરે છે. તેમની પાસે શાનદાર વિમાનો અને હેલિકોપ્ટર છે અને તેઓ ભારતીય સેના અને નૌકાદળને જરૂર પડે ત્યારે મદદ કરે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ ભારતીય વાયુસેનામાં જોડાવા માંગે છે, તો તેણે કેટલાક પરીક્ષણોમાં સારો દેખાવ કરવો પડશે અને સ્વસ્થ રહેવું પડશે.

સ્ટાફ સિલેક્શન કમિશન (SSC) ની ભરતી

 • SSC વિવિધ શ્રેણીઓમાં પરીક્ષાઓનું આયોજન કરે છે, જેમ કે CGL, CHSL, JE અને સ્ટેનોગ્રાફર. દરેક પરીક્ષાની પોતાની ચોક્કસ જરૂરિયાતો અને સામગ્રી હોય છે. ઉદાહરણ તરીકે, CGL પરીક્ષા ગ્રેજ્યુએશન ડિગ્રી ધરાવતા ઉમેદવારો માટે છે, જ્યારે CHSL પરીક્ષા 10+2 પૂર્ણ કરી ચૂકેલા ઉમેદવારો માટે છે. તમામ પરીક્ષાઓ માટેની પસંદગી પ્રક્રિયામાં બે ભાગોનો સમાવેશ થાય છે
 • એક લેખિત પરીક્ષા અને કૌશલ્ય કસોટી, ત્યારબાદ વ્યક્તિગત ઇન્ટરવ્યુ. નિષ્કર્ષમાં, સ્ટાફ સિલેકશન કમિશન ભારતમાં વિવિધ સરકારી હોદ્દાઓ માટે સ્ટાફ સોર્સિંગમાં નિર્ણાયક ભૂમિકા ભજવે છે. તેની ભરતી પરીક્ષાઓ નોકરી શોધનારાઓ દ્વારા ખૂબ જ માંગવામાં આવે છે, અને પસંદગી પ્રક્રિયા ખાતરી કરે છે કે માત્ર સૌથી વધુ લાયક ઉમેદવારો જ ભરતી પ્રક્રિયામાં આગળ વધે છે.
 • સ્ટાફ સિલેક્શન કમિશન (એસએસસી) એ ભારતની એક સરકારી સંસ્થા છે જે દેશના મંત્રાલયો અને વિભાગોમાં તેમજ ગૌણ પદોની વિશાળ શ્રેણી માટે સ્ટાફની ભરતી કરવા માટે જવાબદાર છે.
 • તે દર વર્ષે સંખ્યાબંધ ભરતી પરીક્ષાઓનું આયોજન કરે છે, જે તેને ભારતમાં નોકરી શોધનારાઓ માટે લોકપ્રિય પસંદગી બનાવે છે. દર વર્ષે, મોટી સંખ્યામાં ઉમેદવારો સ્પર્ધાત્મક SSC ભરતી પરીક્ષાઓમાં ભાગ લે છે. આ પરીક્ષાઓમાં પ્રારંભિક પરીક્ષા, મુખ્ય પરીક્ષા અને કૌશલ્ય પરીક્ષણ સહિત મૂલ્યાંકનના બહુવિધ તબક્કાઓનો સમાવેશ થાય છે. માત્ર લાયકાત ધરાવતા ઉમેદવારોને જ ભરતી પ્રક્રિયાના આગલા તબક્કા માટે શોર્ટલિસ્ટ કરવામાં આવે છે.
 • ભારત સરકાર સ્ટાફ સિલેક્શન કમિશન (SSC) દ્વારા વિવિધ વિભાગોમાં રોજગારની વિવિધ તકો પ્રદાન કરે છે. આ હોદ્દાઓમાં આસિસ્ટન્ટ સેક્શન ઓફિસર, જુનિયર એન્જિનિયર, ઈન્કમ ટેક્સ ઈન્સ્પેક્ટર, સેન્ટ્રલ એક્સાઈઝ ઈન્સ્પેક્ટર અને સબ ઈન્સ્પેક્ટર જેવી ભૂમિકાઓનો સમાવેશ થાય છે. પદના આધારે પગાર અલગ-અલગ હોઈ શકે છે, આ નોકરીઓ નોકરીની સુરક્ષા, વાજબી પગાર અને અસંખ્ય અન્ય લાભો પ્રદાન કરે છે. ભારતીય નોકરી શોધનારાઓને SSCમાં ગજબની રુચિ છે.
 • આ લોકપ્રિય સંસ્થા દર વર્ષે ભારત સરકારમાં વિવિધ વિભાગો માટે ઘણી ભરતી પરીક્ષાઓનું આયોજન કરે છે. આ પરીક્ષાઓ અત્યંત સ્પર્ધાત્મક હોય છે, અને માત્ર સારી રીતે તૈયાર થયેલા ઉમેદવારો જ પાસ થઈ શકે છે. SSC નોકરીઓ તેમના સ્પર્ધાત્મક પગાર, નોકરીની સુરક્ષા અને અન્ય સંબંધિત લાભોને કારણે ખૂબ જ માંગવામાં આવે છે. પરિણામે, ઘણા મહત્વાકાંક્ષી ઉમેદવારો માટે SSC એ આશાસ્પદ કારકિર્દીનો માર્ગ છે.

ભારતીય રેલ્વે 

 • ભારતીય રેલ્વે, જેનું સંચાલન ભારતના રેલ્વે મંત્રાલય દ્વારા કરવામાં આવે છે, તે એક વિશાળ રાષ્ટ્રીય રેલ્વે પ્રણાલી છે અને વિશ્વની સૌથી મોટી છે. તે 70,000 કિમીથી વધુ રૂટને આવરી લે છે અને સમગ્ર દેશમાં 8,000 થી વધુ સ્ટેશનોને જોડતા 17 થી વધુ ઝોનમાં કાર્ય કરે છે. ભારતીય રેલ્વે મુસાફરો અને માલસામાન બંનેને પૂરી પાડે છે, સમગ્ર દેશમાં કાર્યક્ષમ પરિવહન સેવાઓ પૂરી પાડે છે. તે ભારતમાં એક મુખ્ય એમ્પ્લોયર છે, જેઓ તેમના 12મા ધોરણમાં પાસ થયેલા લોકો માટે અસંખ્ય સરકારી નોકરીની તકો પ્રદાન કરે છે.
 • ભારતીય રેલ્વે એન્જિનિયરિંગ, એકાઉન્ટ્સ, પર્સોનલ અને ઓપરેશન્સ જેવા વિવિધ વિભાગોમાં રોજગારની વિશાળ તકો પ્રદાન કરે છે. આ ખાલી જગ્યાઓ માટેની પસંદગી પ્રક્રિયા અલગ હોઈ શકે છે, પરંતુ તેમાં સામાન્ય રીતે લેખિત પરીક્ષા, શારીરિક ક્ષમતા કસોટી, તબીબી તપાસ અને ઈન્ટરવ્યુનો સમાવેશ થાય છે. તદુપરાંત, ભારતીય રેલ્વે એવા વ્યક્તિઓને એપ્રેન્ટિસશિપ પ્રોગ્રામ પણ પ્રદાન કરે છે જેમણે તેમનો અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યો છે.

12 પાસ માટે સરકારી નોકરીઓ-ભારતીય રેલ્વે સિસ્ટમ પેસેન્જર ટ્રેનો, એક્સપ્રેસ ટ્રેનો, સુપરફાસ્ટ ટ્રેનો અને લક્ઝરી ટ્રેનો સહિત વિવિધ જરૂરિયાતો અને પસંદગીઓને પૂરી કરતી ટ્રેનોની વિવિધ શ્રેણી ધરાવે છે. વિવિધ ટ્રેન વિકલ્પો ઉપરાંત, રેલવે મુસાફરોના અનુભવને સમૃદ્ધ બનાવવા માટે ભોજન અને મનોરંજન જેવી ઓનબોર્ડ સુવિધાઓની શ્રેણી પણ પૂરી પાડે છે. વધુમાં, રેલવેએ સુવિધા અને ગ્રાહક સંતોષ વધારવા માટે આધુનિક ડિજિટલ સેવાઓ, જેમ કે ઓનલાઈન ટિકિટ બુકિંગ અને રીઅલ-ટાઇમ ટ્રેન સ્ટેટસ અપડેટ્સ લાગુ કરી છે.

ભારતની અર્થવ્યવસ્થા પરિવહન પર ખૂબ આધાર રાખે છે, અને આ ક્ષેત્રમાં નોંધપાત્ર યોગદાન ભારતીય રેલ્વે દ્વારા આપવામાં આવે છે. પરિવહનની આ પદ્ધતિ દેશમાં નિર્ણાયક છે અને દરરોજ અસંખ્ય વ્યક્તિઓ અને ચીજવસ્તુઓના વિવિધ સ્થળોએ પરિવહન કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. તેથી, તે ભારતના પરિવહન માળખાનું આવશ્યક ઘટક બની ગયું છે.

કેન્દ્રીય સશસ્ત્ર પોલીસ દળો

 • સેન્ટ્રલ આર્મ્ડ પોલીસ ફોર્સીસ (CAPF) માં પદ માટે વિચારણા કરવા માટે, વ્યક્તિએ ચોક્કસ આવશ્યકતાઓને પૂર્ણ કરવી આવશ્યક છે જે ચોક્કસ ભૂમિકા અને એમ્પ્લોયરના આધારે બદલાઈ શકે છે. જો કે, ત્યાં કેટલીક મૂળભૂત પૂર્વજરૂરીયાતો છે જેનું તમામ અરજદારોએ પાલન કરવું આવશ્યક છે. પ્રથમ, ઉમેદવાર ભારતીય નાગરિક હોવો આવશ્યક છે. વધુમાં, વિવિધ સંસ્થાઓ અને પોસ્ટ્સ માટે વિવિધ વય મર્યાદાઓ છે, જેમાં લઘુત્તમ વય સામાન્ય રીતે 20 વર્ષથી શરૂ થાય છે.
 • માન્ય સંસ્થામાંથી યુનિવર્સિટીની સ્નાતકની ડિગ્રી પણ જરૂરી છે. વધુમાં, ઉમેદવારોએ ઊંચાઈ, વજન અને છાતીના કદ તેમજ શારીરિક સ્થિતિ, શ્રવણશક્તિ અને વિઝ્યુઅલ ક્ષમતાઓ જેવી સ્વાસ્થ્ય જરૂરિયાતો સહિત ચોક્કસ શારીરિક ધોરણોને પૂર્ણ કરવા આવશ્યક છે. ઉપરોક્ત આવશ્યકતાઓ ઉપરાંત, યોગ્ય ઉમેદવાર પાસે સ્વચ્છ ગુનાહિત રેકોર્ડ હોવો જોઈએ અને પર્યાપ્ત માનસિક અને ભાવનાત્મક સ્થિરતા દર્શાવવી જોઈએ. CAPF પોસ્ટ્સ માટેની ભરતી પ્રક્રિયામાં બહુવિધ મૂલ્યાંકનનો સમાવેશ થાય છે, જેમ કે લેખિત કસોટી, શારીરિક તંદુરસ્તીનું મૂલ્યાંકન, તબીબી પરીક્ષા અને વ્યક્તિગત ઇન્ટરવ્યુ.
 • લેખિત કસોટી દરમિયાન, ઉમેદવારોની સામાન્ય જ્ઞાન, તાર્કિક તર્ક, ગાણિતિક ક્ષમતા અને ભાષા યોગ્યતા સહિત વિવિધ ક્ષેત્રો પર પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે. જેઓ લેખિત પરીક્ષા પાસ કરે છે તેઓએ શારીરિક અને તબીબી મૂલ્યાંકન કરવું આવશ્યક છે. આખરે, ઉમેદવારની પસંદગી પ્રક્રિયાના તમામ તબક્કે સારું પ્રદર્શન કરવાની ક્ષમતા એ અંતિમ પસંદગીમાં નિર્ણાયક પરિબળ છે.

 

Important Link’s

સ્ટાફ સિલેક્શન કમિશન (SSC) અહીં ક્લિક કરો
કેન્દ્રીય સશસ્ત્ર પોલીસ દળો (CAPF) અહીં ક્લિક કરો
ભારતીય રેલ્વે અહીં ક્લિક કરો
ભારતીય સશસ્ત્ર દળ અહીં ક્લિક કરો
હોમ પેજ અહીં ક્લિક કરો

Leave a Comment

Join Our Whatsapp Group